Rút vốn khỏi công ty của chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên

Chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên có được rút vốn khỏi công ty hay không? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này? Sau đây, Chữ ký số TPHCM sẽ giúp quý khách hàng giải đáp thắc mắc về vấn đề này.

1. Căn cứ để chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên rút vốn khỏi công ty

Một trong những quyền của chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên là chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ vốn điều lệ của công ty cho tổ chức, cá nhân khác. (Điều 75 Luật Doanh  nghiệp năm 2014)

Chủ sở hữu công ty chỉ được quyền rút vốn bằng cách chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ vốn điều lệ cho tổ chức hoặc cá nhân khác. (Khoản 5 điều 76 Luật Doanh nghiệp năm 2014)

2. Điều kiện để chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên được rút vốn khỏi công ty

Căn cứ theo khoản 1 điều 87 Luật Doanh nghiệp năm 2014. Công ty TNHH 1 thành viên thay đổi vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:

– Hoàn trả một phần vốn góp trong vốn điều lệ của công ty. Nếu

  • Công ty đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp
  • Và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho chủ sở hữu

– Vốn điều lệ không được chủ sở hữu thanh toán đầy đủ và đúng hạn.

>>>Xem thêm: Thay đổi thành viên góp vốn do thừa kế trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên

3. Hình thức rút vốn khỏi công ty của Chủ sở hữu công ty

Chủ sở hữu công ty chỉ được quyền rút vốn bằng cách:

  • Chuyển nhượng một phần vốn điều lệ cho tổ chức hoặc cá nhân khác.
  • Hoặc chuyển nhượng toàn bộ vốn điều lệ cho tổ chức hoặc cá nhân khác.

Trường hợp rút vốn khỏi công ty dưới hình thức khác. Thì chủ sở hữu và cá nhân, tổ chức có liên quan phải liên đới chịu trách nhiệm. Về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty. 

Chủ sở hữu công ty không được rút lợi nhuận. Khi công ty không thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn.

>>>Xem thêm: Quyền của Chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên

4. Thủ tục sau khi Chủ sở hữu công ty rút vốn khỏi công ty

Công ty sẽ phải thực hiện đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp với Cơ quan đăng ký kinh doanh. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc chuyển nhượng. Đồng thời, công ty phải tổ chức hoạt động theo loại hình công ty TNHH 2 thành viên trở lên hoặc công ty cổ phần.

>>>Xem thêm:

Hướng dẫn chuyển đổi công ty TNHH thành công ty cổ phần

Thủ tục chuyển đổi công ty TNHH 1 thành viên thành công ty TNHH 2 thành viên trở lên

Trên đây là những thông tin cơ bản về Rút vốn khỏi công ty của chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên. Để tránh các rủi ro pháp lý vui lòng liên hệ với Chữ ký số TPHCM – đơn vị tư vấn doanh nghiệp, dịch vụ kế toán chuyên nghiệp nhất.

Điện thoại: 0915 412 332     Hotline: 093 278 0176

Email: chukysotphcm.net@gmail.com        Facebook: Chữ ký số TPHCM

Contact Me on Zalo
0932780176