Hình thức góp vốn của doanh nghiệp vào các doanh nghiệp khác

Hình thức góp vốn của doanh nghiệp vào các doanh nghiệp khác như thế nào ? Doanh nghiệp có được góp tiền mặt để thành lập doanh nghiệp khác không ?

Sau đây, Chữ ký số TPHCM sẽ giúp Quý khách hàng giải đáp thắc mắc về vấn đề “Hình thức góp vốn của doanh nghiệp hiện nay theo quy định pháp luật

Căn cứ pháp lý:

Thông tư 09/2015/TT-BTC

Hình thức góp vốn của doanh nghiệp 

Căn cứ theo Điều 3 của Thông tư 09/2015/TT-BTC, các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt để thanh toán khi thực hiện giao dịch góp vốn vào doanh nghiệp khác.

Các hình thức góp vốn của doanh nghiệp khi thanh toán:

  • Thanh toán bằng Séc
  • Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền
  • Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định pháp luật hiện hành.

Khi doanh nghiệp góp vốn vào doanh nghiệp khác bằng tài sản thì sẽ thực hiện theo quy định pháp luật về doanh nghiệp.

Lưu ý về giao dịch 

– Chỉ khi góp vốn vào doanh khác hoặc nhận góp vốn của Doanh nghiệp khác doanh nghiệp. Mới phải sử dụng hình thức thanh toán không dùng tiền mặt.

– Các giao dịch từ 20.000.000 VND (Hai mươi triệu đồng) trở lên bắt buộc phải chuyển khoản.

– Cá nhân khi góp vốn vào doanh nghiệp có thể sử dụng tiền mặt hoặc không dùng tiền mặt.

>>>Xem thêm: 

Trình tự góp vốn vào doanh nghiệp

Những lưu ý quan trọng khi góp vốn vào doanh nghiệp

Chuyển đổi tài sản góp vốn Công ty TNHH 2 thành viên trở lên

Quy định về góp vốn và định giá tài sản góp vốn 

Trên đây là những thông tin cơ bản về Hình thức góp vốn của doanh nghiệp vào doanh nghiệp khác. Chữ ký số TPHCM tự hào là  đơn vị tư vấn thành lập doanh nghiệp, dịch vụ kế toán, tư vấn hợp đồng… chuyên nghiệp nhất. 

Bạn đọc còn vướng mắc, băn khoăn hãy liên hệ với Chữ ký số TPHCM theo thông tin trên Website hoặc dưới đây để được giải đáp.

Contact Me on Zalo
0932780176